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MAJIBU YA HOJA ZA UKAGUZI WA NDANI ROBO YA PILI, OKTOBA – DISEMBA, 2016/2017

NA MAELEZO YA HOJA USHAURI WA 
MKAGUZI

MAJIBU YA 
OFISI

MAONI YA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

MAONI YA 
MKAGUZI BAADA 

YA KIKAO CHA 
KAMATI YA 

UKAGUZI
1 Kutokuwepo kwa Rejista ya Kutunzia Hundi 

Zilizokataliwa na Benki.

Ukaguzi umebaini kutokuwepo kwa rejista ya 
kutunzia kumbukumbu za hundi ambazo 
zimerudishwa kutoka benki bila kufanyiwa 
malipo au kuingizwa kwenye akaunti  kutokana 
na sababu mbali mbali. Hii ni kinyume na 
Mwongozo wa fedha za serikali za mitaa ya 
mwaka 2009 agizo Na.5 (11) ambalo linataka 
kuwepo na rejista maalum ya kutunzia 
kumbukumbu za hundi zote zilizokataliwa au 
kutofanyiwa malipo na benki.

Menejimenti inashauriwa 
kuandaa na kuitunza 
ipasavyo rejista ya 
kumbukumbu za hundi 
mbalimbali ili kuboresha 
udhibiti wa malipo na 
mapokezi ya hundi.

Rejista 
inaandaliwa kwa 
sasa na 
kuingizwa taarifa 
zote muhimu na 
itakapokamilika 
italetwa kwa ajili 
ya uhakiki.

Rejista iandaliwe na 
kukabidhiwa 
Mkaguzi kwa ajili ya 
uhakiki.

Rejista tayari
imeshaandaliwa na 
imeletwa kwa ajili ya 
ukaguzi.
(Hoja hii imefungwa)

2. Kutofanyika kwa usuluhishi wa kibenki kila 
mwezi.

Ukaguzi uliofanyika umebaini kutokuwepo 
kwa taarifa za usuluhishi wa kibenki kwa 
baadhi ya akaunti.

Aidha kutotayarishwa kwa taarifa za usuluhishi 
inakuwa ni vigumu kujua bakaa ya fedha kwa 
kila mwezi na usalama wake benki.  Hii ni 

Idara ya fedha inatakiwa 
kuandaa taarifa za 
usululishi wa kibenki kila 
mwezi na kwa kila 
akaunti

HOJA HII 
HAIKUJIBIWA

Wahusika 
wajulikane na hoja 
hii ijibiwe kabla ya 
tarehe 24/02/2017

Akaunti mbili ambazo 
ni Akaunti ya 
Mishahara (PE) na 
Akaunti ya Mapato 
ya ndani bado 
hazijafanyiwa 
Usuluhishi wa kibenki 
hadi tarehe 27/02/2017
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NA MAELEZO YA HOJA USHAURI WA 
MKAGUZI

MAJIBU YA 
OFISI

MAONI YA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

MAONI YA 
MKAGUZI BAADA 

YA KIKAO CHA 
KAMATI YA 

UKAGUZI
kinyume na mwongozo wa fedha za serikali za 
mitaa wa mwaka 2009 agizo la 29(2) na 
Mwongozo wa uhasibu kifungu cha 7.1 
ambavyo vinamtaka mweka hazina kuhakikisha 
kuwa taarifa za usuluhishi wa kibenki 
zinaandaliwa kila mwezi kwa akaunti zote.

3
Kiasi cha Tshs 105,376,388 hazijapelekwa  
Benki kwenye akaunti ya Amana.
Baada ya Ukaguzi wa usuluhishi wa benki 
tumebaini hundi zenye kiasi cha Tshs 
105,376,388 zilizotakiwa kuingizwa kwenye 
akaunti ya amana. Hadi sasa fedha hizo bado 
hazikuingizwa kwenye akaunti husika. Hii ni 
kwenda kinyume na Mwongozo wa uhasibu wa 
mwaka 2009 kifungu cha 7.1 na Mwongozo wa 
fedha wa 2009 Agizo la 29(2) ambavyo 
vinaelekeza kutayarishwa kwa usuluhishi wa 
benki.

1. Idara ya fedha 
inatakiwa 
kuandaa taarifa ya 
usuluhishi wa 
benki kila mwezi.

2. Miamala yote 
iliyopo kwenye 
taarifa za 
usuluhishi wa 
benki inatakiwa 
ifanyiwe
marekebisho.

Hakuna majibu 
kutoka idara ya 
fedha mpaka 
tarehe ya 
18.01.2017

Apatiwe Mhasibu 
wa kushughulikia 
kwa barua ya uteuzi 
na majukumu na 
barua iwasilishwe 
kwenye kikao cha 
kamati ya ukaguzi 
kijacho.

Idara inajipanga katika 
kugawana majukumu 
kwani aliyekuwa 
mhasibu wa akaunti 
hii amehamishwa 
kwenda ofisi ya 
Katibu Tawala.

4.
Malipo yenye Thamani ya   Tshs 28,269,575 
Hayakuwa na Viambatanisho vya 
Kujitosheleza.

Mhasibu anaehusika na 
malipo ahakikishe kuwa 
malipo yanafanyika kwa 
nyaraka zile tu amabazo 
zina viambata tosholezi.

Viambata vyote 
vimepatikana na 
vitaletwa kwa 
ajili ya uhakiki 
kwa sababu 

Mhasibu apewe 
muda kidogo 
awasilishe viambata 
tajwa kabla ya tarehe 
24/02/2017

Viambata vimeletwa 
na kuhakikiwa, hivyo 
hoja hii 
IMEFUNGWA
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NA MAELEZO YA HOJA USHAURI WA 
MKAGUZI

MAJIBU YA 
OFISI

MAONI YA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

MAONI YA 
MKAGUZI BAADA 

YA KIKAO CHA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

Tulibaini kuwa malipo yenye thamani ya Tshs 
28,269,575 ya mradi wa Kuboresha Elimu 
Tanzania hayakuwa na viambatanisho vya 
kujitosheleza. Hii ni kinyume na Mwongozo wa 
uhasibu wa mwaka 2009 kifungu 2.4 ambacho 
kinaelekeza mambo ya kuzingatia wakati wa 
malipo. Kitengo cha ukaguzi wa awali (pre 
audit) hakikubainisha mapungufu hayo kwenye 
hati za malipo. 

zilihifadhiwa 
sehemu nyingine 
kimakosa

5. Matumizi Yenye Thamani Ya Tshs 3,622,000 
ya Mradi wa Kuboresha Elimu Tanzania 
yalikuwa na Makosa Mbali Mbali.

Ukaguzi umebaini kuwa, baadhi ya hati za 
malipo zilikua na kasoro kama kutoidhinishwa 
kwa hati hizo. Hii ni kinyume na Mwongozo 
wa fedha wa mwaka 2009  kifungu namba 8(2) 
C ambacho kinamtaka mweka hazina kutunza 
ipatsavyo nyaraka zote zilizo chini yake. 
Kitengo cha ukaguzi wa awali (pre audit) 
hakikubainisha mapungufu hayo kwenye hati 
za malipo..

Kitengo cha ukaguzi wa 

awali lazima kifanye 

ukaguzi wa awali wa hati 

zote za malipo kabla ya 

malipo yoyote kufanyika.

Mapungufu na 
kasoro zote 
zimerekebishwa 
na hati hizo za 
malipo zitaletwa 
kwa ajili ya 
uhakiki

Isijirudie, Mkaguzi 
wa ndani afuatilie 
kuona kuwa 
mapungufu hayo 
hayajirudii tena.

Hati ya malipo 
imeshaidhinishwa, 
Hivyo HOJA HII 
IMEFUNGWA.

6.
Fedha Kiasi cha Tshs 820,000 toka Mpango Mratibu wa mpango wa 

Nyaraka zote 
muhimu 

Ziletwe nyaraka 
halisi zinazoonesha 

Wahusika wamesema 
kulikuwa na umuhimu 
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NA MAELEZO YA HOJA USHAURI WA 
MKAGUZI

MAJIBU YA 
OFISI

MAONI YA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

MAONI YA 
MKAGUZI BAADA 

YA KIKAO CHA 
KAMATI YA 

UKAGUZI
wa Kuboresha Elimu zilitumika kinyume na 
Bajeti ya Mwaka

TShs 820,000 kutoka katika mradi wa Equip 
zilitumika kinyume na bajeti ya mwaka 
iliyopangwa.ambapo Tshs 670,000 zilitumika 
kama posho na 150,000 zilitumika kukodi 
ukumbi.Tulibaini kuwa shughuli hizi 
zilipangwa kufanyika kwa siku nne lakini
zikafanyika kwa siku sita. Hii ni kinyume na 
bajeti iliyopitishwa ya  mpango  husika wa 
EQUIP.

kuboresha elimu 
ahakikishe kuwa 
shughuli zilizo pangwa 
kufanyika ndizo 
zinazotekelezwa.

zimepatika kwa 
sasa zipo tayari 
kwa ajili ya 
uhakiki kwa 
sababu 
zilihifadhiwa 
kwenye mabechi 
mengine.

ongezeko la siku 
hizo, kabla ya tarehe 
24/02/2017

mkubwa wa kuongeza 
siku hiyo ili 
kukamilisha mafunzo 
hayo kwani 
kutokamilika kwa 
mafunzo hayo 
kungekuwa na 
madhara Zaidi. Hivyo 
HOJA HII 
IMEFUNGWA.

7
Upungufu wa Kiasi cha Matumizi Kwa Tshs. 
6,704,000 Kwenye Taarifa ya Matumizi ya 
Mwaka  2016 ya Mradi wa Kuboresha 
Elimu.
Ukaguzi wa matumizi ya mpango wa 
kuboresha elimu ulibaini kuwepo kwa 
matumizi yenye jumla ya Tshs 309,999,545. 
Aidha taarifa iliyoandaliwa na Mratibu wa 
mpango ilionesha matumizi ya Tshs 
303,245,545. Kuna  tofauti ya Tshs 6,704,000 
ambayo haikutolewa maelezo. Hii ni kinyume 

Taarifa ya mapato na 
matumizi ya mradi wa 
EQUIP ifanyiwe 
marekebisho kulingana 
na mapungufu 
yaliyonekana na 
marekebisho yaletwe 
ofisi ya ukaguzi kwa ajili 
ya uhakiki

Taarifa ya 
mapato na 
matumizi ya 
EQUIP kuishia 
Juni,2016 ni 
sahihi kama 
ilivyoandaliwa 
na haina 
mapungufu 
yoyote 
uthibitisho 

Nyaraka hizo 
zipelekwe kwa 
mkaguzi mkuu wa 
ndani kwa ajili ya 
uhakiki kabla ya 
tarehe 24/02/2017

Nyaraka zimeletwa na 
kuthibitisha matumizi 
hayo hivyo HOJA HII 
IMEFUNGWA.
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NA MAELEZO YA HOJA USHAURI WA 
MKAGUZI

MAJIBU YA 
OFISI

MAONI YA 
KAMATI YA 

UKAGUZI

MAONI YA 
MKAGUZI BAADA 

YA KIKAO CHA 
KAMATI YA 

UKAGUZI
na mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009  
kifungu namba 23(1)  ambacho kinaagiza 
kwamba matumizi yote au kiasi chote 
kilicholipwa au kutumika katika kipindi Fulani 
lazima kioneshwe kama kilivyo kulingana na 
kumbukumbu  za maingizo. 

kamili utaletwa
kwa wakaguzi 
kwa ajili ya 
majadiliano na 
uhakiki.

8
Malipo ya Tshs 15, 840,000 Yalifanyika  Bila 
Kwanza Kupokelewa  Vipuri vya Greda la 
Halmashauri.

Baada ya kupitia nyaraka za manunuzi tulibaini  
malipo ya kiasi cha Tshs 15,840,000  
yaliyofanyika kulipia vipuri vya greda la 
halmashauri.  Hata hivyo vipuli hivyo 
havikupokelewa hadi sasa.

Aidha kitendo cha kutokabidhiwa vipuli 
vilivyolipiwa gharama ni kinyume na 
Mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 
kifungu 71 (1) (b) ambacho kinaelekeza malipo 
ya manunuzi. 

1. Menejimenti 

inashauriwa 

kuhakikisha kuwa 

vipuri hivi 

vinaletwa mara 

moja. 

2. Maelezo ya 

kuchelewesha 

vipuli hivyo 

yatolewe.

Hakuna majibu 

mpaka tarehe 

18.01.2017

Mkaguzi afuatilie 
kwa kina mchakato 
wa malipo ya Sh. 
15,840,000 kuanzia 
dokezo hadi hundi ili 
wahusika wajulikane 
kuanzia mwaandaaji 
wa vocha hadi watia 
saini.

Hadi kufikia tarehe 
27/02/2017 vipuri 
vyenye gharama ya 
shs. 10,290,000 bado 
havijapokelewa na 
kitengo cha manunuzi. 
Tunashauri 
Mkurugenzi achukue 
hatua stahiki kwa 
Muuzaji. 
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		MAJIBU YA OFISI

		MAONI YA KAMATI YA UKAGUZI

		MAONI YA MKAGUZI BAADA YA KIKAO CHA KAMATI YA UKAGUZI



		1



		Kutokuwepo kwa Rejista ya Kutunzia Hundi Zilizokataliwa na Benki.


Ukaguzi umebaini kutokuwepo kwa rejista ya kutunzia kumbukumbu za hundi ambazo zimerudishwa kutoka benki bila kufanyiwa malipo au kuingizwa kwenye akaunti  kutokana na sababu mbali mbali. Hii ni kinyume na Mwongozo wa fedha za serikali za mitaa ya mwaka 2009 agizo Na.5 (11) ambalo linataka kuwepo na rejista maalum ya kutunzia kumbukumbu za hundi zote zilizokataliwa au kutofanyiwa malipo na benki.

		Menejimenti inashauriwa kuandaa na kuitunza ipasavyo rejista ya kumbukumbu za hundi mbalimbali ili kuboresha udhibiti wa malipo na mapokezi ya hundi.




		Rejista inaandaliwa kwa sasa na kuingizwa taarifa zote muhimu na itakapokamilika italetwa kwa ajili ya uhakiki.




		Rejista iandaliwe na kukabidhiwa Mkaguzi kwa ajili ya uhakiki.

		Rejista tayari imeshaandaliwa na imeletwa kwa ajili ya ukaguzi.


(Hoja hii imefungwa)



		2.




		Kutofanyika kwa usuluhishi wa kibenki kila mwezi.


Ukaguzi uliofanyika umebaini kutokuwepo kwa taarifa za usuluhishi wa kibenki kwa baadhi ya akaunti.


Aidha kutotayarishwa kwa taarifa za usuluhishi inakuwa ni vigumu kujua bakaa ya fedha kwa kila mwezi na usalama wake benki.  Hii ni kinyume na mwongozo wa fedha za serikali za mitaa wa mwaka 2009 agizo la 29(2) na Mwongozo wa uhasibu kifungu cha 7.1 ambavyo vinamtaka mweka hazina kuhakikisha kuwa taarifa za usuluhishi wa kibenki zinaandaliwa kila mwezi kwa akaunti zote.

		Idara ya fedha inatakiwa kuandaa taarifa za usululishi wa kibenki kila mwezi na kwa kila akaunti




		HOJA HII HAIKUJIBIWA

		Wahusika wajulikane na hoja hii ijibiwe kabla ya tarehe 24/02/2017

		Akaunti mbili ambazo ni Akaunti ya Mishahara (PE) na Akaunti ya Mapato ya ndani bado hazijafanyiwa Usuluhishi wa kibenki hadi tarehe 27/02/2017
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		 Kiasi cha Tshs 105,376,388 hazijapelekwa  Benki kwenye akaunti ya Amana.


Baada ya Ukaguzi wa usuluhishi wa benki tumebaini hundi zenye kiasi cha Tshs 105,376,388 zilizotakiwa kuingizwa kwenye akaunti ya amana. Hadi sasa fedha hizo bado hazikuingizwa kwenye akaunti husika. Hii ni kwenda kinyume na Mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 kifungu cha 7.1 na Mwongozo wa fedha wa 2009 Agizo la 29(2) ambavyo vinaelekeza kutayarishwa kwa usuluhishi wa benki.

		1. Idara ya fedha inatakiwa kuandaa taarifa ya usuluhishi wa benki kila mwezi.


2. Miamala yote iliyopo kwenye taarifa za usuluhishi wa benki inatakiwa ifanyiwe marekebisho.

		Hakuna majibu kutoka idara ya fedha mpaka tarehe ya 18.01.2017

		Apatiwe Mhasibu wa kushughulikia kwa barua ya uteuzi na majukumu na barua iwasilishwe kwenye kikao cha kamati ya ukaguzi kijacho.

		Idara inajipanga katika kugawana majukumu kwani aliyekuwa mhasibu wa akaunti hii amehamishwa kwenda ofisi ya Katibu Tawala.



		4.

		Malipo yenye Thamani ya   Tshs 28,269,575 Hayakuwa na Viambatanisho vya Kujitosheleza.


Tulibaini kuwa malipo yenye thamani ya Tshs 28,269,575 ya mradi wa Kuboresha Elimu Tanzania hayakuwa na viambatanisho vya kujitosheleza. Hii ni kinyume na Mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 kifungu 2.4 ambacho kinaelekeza mambo ya kuzingatia wakati wa malipo. Kitengo cha ukaguzi wa awali (pre audit) hakikubainisha mapungufu hayo kwenye hati za malipo. 

		Mhasibu anaehusika na malipo ahakikishe kuwa malipo yanafanyika kwa nyaraka zile tu amabazo zina viambata tosholezi.




		Viambata vyote vimepatikana na vitaletwa kwa ajili ya uhakiki kwa sababu zilihifadhiwa sehemu nyingine kimakosa

		Mhasibu apewe muda kidogo awasilishe viambata tajwa kabla ya tarehe 24/02/2017

		Viambata vimeletwa na kuhakikiwa, hivyo hoja hii IMEFUNGWA



		5.

		Matumizi Yenye Thamani Ya Tshs 3,622,000 ya Mradi wa Kuboresha Elimu Tanzania yalikuwa na Makosa Mbali Mbali.


Ukaguzi umebaini kuwa, baadhi ya hati za malipo zilikua na kasoro kama kutoidhinishwa kwa hati hizo. Hii ni kinyume na Mwongozo wa fedha wa mwaka 2009  kifungu namba 8(2) C ambacho kinamtaka mweka hazina kutunza ipatsavyo nyaraka zote zilizo chini yake. Kitengo cha ukaguzi wa awali (pre audit) hakikubainisha mapungufu hayo kwenye hati za malipo..

		Kitengo cha ukaguzi wa awali lazima kifanye ukaguzi wa awali wa hati zote za malipo kabla ya malipo yoyote kufanyika.




		Mapungufu na kasoro zote zimerekebishwa na hati hizo za malipo zitaletwa kwa ajili ya uhakiki

		Isijirudie, Mkaguzi wa ndani afuatilie kuona kuwa mapungufu hayo hayajirudii tena.

		Hati ya malipo imeshaidhinishwa, Hivyo HOJA HII IMEFUNGWA.



		6.

		Fedha Kiasi cha Tshs 820,000 toka Mpango wa Kuboresha Elimu zilitumika kinyume na Bajeti ya Mwaka


TShs 820,000 kutoka katika mradi wa Equip zilitumika kinyume na bajeti ya mwaka iliyopangwa.ambapo Tshs 670,000 zilitumika kama posho na 150,000 zilitumika kukodi ukumbi.Tulibaini kuwa shughuli hizi zilipangwa kufanyika kwa siku nne lakini zikafanyika kwa siku sita. Hii ni kinyume na bajeti iliyopitishwa ya  mpango  husika wa EQUIP.

		Mratibu wa mpango wa kuboresha elimu ahakikishe kuwa shughuli zilizo pangwa kufanyika ndizo zinazotekelezwa.

		Nyaraka zote muhimu zimepatika kwa sasa zipo tayari kwa ajili ya uhakiki kwa sababu zilihifadhiwa kwenye mabechi mengine.

		Ziletwe nyaraka halisi zinazoonesha ongezeko la siku hizo, kabla ya tarehe 24/02/2017

		Wahusika wamesema kulikuwa na umuhimu mkubwa wa kuongeza siku hiyo ili kukamilisha mafunzo hayo kwani kutokamilika kwa mafunzo hayo kungekuwa na madhara Zaidi. Hivyo HOJA HII IMEFUNGWA.



		7

		Upungufu wa Kiasi cha Matumizi Kwa Tshs. 6,704,000 Kwenye Taarifa ya Matumizi ya Mwaka  2016 ya Mradi wa Kuboresha Elimu. 


Ukaguzi wa matumizi ya mpango wa kuboresha elimu ulibaini kuwepo kwa matumizi yenye jumla ya Tshs 309,999,545. Aidha taarifa iliyoandaliwa na Mratibu wa mpango ilionesha matumizi ya Tshs 303,245,545. Kuna  tofauti ya Tshs 6,704,000 ambayo haikutolewa maelezo. Hii ni kinyume na mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009  kifungu namba 23(1)  ambacho kinaagiza kwamba matumizi yote au kiasi chote kilicholipwa au kutumika katika kipindi Fulani lazima kioneshwe kama kilivyo kulingana na kumbukumbu  za maingizo. 

		Taarifa ya mapato na matumizi ya mradi wa EQUIP ifanyiwe marekebisho kulingana na mapungufu yaliyonekana na marekebisho yaletwe ofisi ya ukaguzi kwa ajili ya uhakiki

		Taarifa ya mapato na matumizi ya EQUIP kuishia Juni,2016 ni sahihi kama ilivyoandaliwa na haina mapungufu yoyote uthibitisho kamili utaletwa kwa wakaguzi kwa ajili ya majadiliano na uhakiki.

		Nyaraka hizo zipelekwe kwa mkaguzi mkuu wa ndani kwa ajili ya uhakiki kabla ya tarehe 24/02/2017

		Nyaraka zimeletwa na kuthibitisha matumizi hayo hivyo HOJA HII IMEFUNGWA.



		8

		Malipo ya Tshs 15, 840,000 Yalifanyika  Bila Kwanza Kupokelewa  Vipuri vya Greda la Halmashauri.


Baada ya kupitia nyaraka za manunuzi tulibaini  malipo ya kiasi cha Tshs 15,840,000  yaliyofanyika kulipia vipuri vya greda la halmashauri.  Hata hivyo vipuli hivyo havikupokelewa hadi sasa.


Aidha kitendo cha kutokabidhiwa vipuli vilivyolipiwa gharama ni kinyume na Mwongozo wa uhasibu wa mwaka 2009 kifungu 71 (1) (b) ambacho kinaelekeza malipo ya manunuzi. 

		1. Menejimenti inashauriwa kuhakikisha kuwa vipuri hivi vinaletwa mara moja. 


2. Maelezo ya kuchelewesha vipuli hivyo yatolewe.

		Hakuna majibu mpaka tarehe 18.01.2017

		Mkaguzi afuatilie kwa kina mchakato wa malipo ya Sh. 15,840,000 kuanzia dokezo hadi hundi ili wahusika wajulikane kuanzia mwaandaaji wa vocha hadi watia saini.

		Hadi kufikia tarehe 27/02/2017 vipuri vyenye gharama ya shs. 10,290,000 bado havijapokelewa na kitengo cha manunuzi. Tunashauri Mkurugenzi achukue hatua stahiki kwa Muuzaji. 
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