Ushauri wa Mbunge wa Kigoma Mijini Kuhusu Mgogoro wa Kupanda Tozo za Pango Kwenye Vibanda
vya Biashara Kwenye Masoko ya Manispaa

Maelezo

Mnamo mwanzoni mwa mwaka 2016, Katika mchakato wa kawaida wa Bajeti, Manispaa ya Kigoma
Ujiji ilipendekeza kupitia upya viwango vya tozo inazotoza kwenye vibanda vya Biashara vilivyopo
kwenye masoko yake na maeneo mengine ya mji ambayo yanamilikiwa na Manispaa.

Tozo hizi (kodi za pango) zilikuwa kwenye viwango vya shilingi 5,000 kwa mwezi mpaka 15,000 kwa
mwezi kulingana na ukubwa wa soko. Rasimu za mapendekezo ya mapitio hayo zilijadiliwa kwenye
mikutano ya Wananchi kuanzia ngazi ya Mtaa mpaka Manispéa na kukusanya maoni ya Wananchi
wote.

Rasimu ya mapendekezo ya tozo mpya ilipitishwa na baraza la madiwani mwezi Februari, 2016 na
kuwasilishwa kwa waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa (TAMISEMI), ambaye ni Rais
Magufuli, kwa ajili ya hatua za kusaini na sheria ndogo kuanza kutumika. Baada ya kufuatilia kwa
muda mrefu sheria ndogo ilisainiwa mwezi Julai, mwaka 2017.

Kipindi chote ambacho sheria ndogo ilikuwa haijasainiwa, Manispaa iliendelea kutoza kodi ya pango
kwa viwango vya sheria iliyokuwa inatawala wakati huo ya shilingi 15,000 kwa masoko ya Kigoma
Mijini na Mwanga, na shilingi 5,000 mpaka 10,000 kwa masoko mengine kama Gungu, Nazareth,
Buzebazeba na Kagera. J

Baada ya sheria ndogo kusainiwa na kuchapishwa kwenye gazeti la Serikali, Manispaa iliamua kutoa
muda wa kujiandaa kwa wafanyabiashara na walipaji wengine na kuanza kukusanya tozo mpya
kuanzia mwezi Disemba, mwaka 2017.

Utekelezaji wa sheria ndogo mpya za viwango vya tozo mbalimbali umepata changamoto kutokana
na Jumuiya ya Wafanyabiashara kugomea kulipa tozo mpya na hivyo kuleta mgogoro kati ya
Manispaa na Wafanyabiashara kwenye masoko ya Manispaa.

Chanzo cha Mgogoro

Vibanda vingi vya Biashara kwenye masoko vimejengwa na watu binafsi juu ya ardhi ya Manispaa
kwa makubaliano maalumu na Manispaa. Makubaliano hayo ni kwamba mwekezaji anajenga
Kibanda cha Biashara na kukitumia kwa muda maalumu kurudisha gharama zake kisha kibanda kile
kinarudi kuwa mali ya Manispaa. '

Wawekezaji wengi hawafanyi Biashara kwenye vibanda walivyojenga bali wanawakodishia
Wafanyabiashara na kuwatoza tozo viwango mbalimbali kulingana na eneo ambapo kibanda kipo.
Kwa mfano katika soko la mwanga kuna Wafanyabiashara wanalipa mpaka shilingi 150,000 kwa
mwezi kama pango kwa mmiliki wa Kibanda.

Kodi za vibanda kwenye masoko na ushuru wa soko hulipwa na Wafanyabiashara badala ya
wawekezaji wa vibanda. Kwa hiyo mfanyabiashara anayelipa shilingi 100,000 kwa mwezi kupanga



kibanda kutoka kwa mwekezaji pia amekuwa akilipa shilingi 15,000 kwa mwezi kama kodi ya pango
kwa Manispaa na shilingi 300 kila siku kama ushuru wa soko.

Mwekezaji wa Kibanda halipi chochote Manispaa wala TRA. Kwa vyovyote vile tozo ya mwezi
inapopanda kutoka 15,000 kwa mwezi mpaka 50,000 kwa mwezi anayeumia ni mfanyabiashara kwa
sababu mwekezaji wa kibanda ambaye ndiye anapaswa kulipa tozo hii humwachia mzigo wote
mfanyabiashara.

Hiki ndio chanzo cha Mgogoro huu. Iwapo umiliki wa vibanda vyote ungekuwa chini ya Manispaa,
tozo ya 50,000 kwa mwezi kwa kibanda ni kiwango kidogo na inalipika bila shida yeyote kwani hivi
sasa wapangaji wa vibanda masokoni wanalipa kodi zaidi ya hiyo kwenye vibanda wanavyokodisha.

Ni muhimu kukata mzizi wa mgogoro huu kwa Manispaa kuhakikisha vibanda vyote kwenye masoko
ambavyo mikataba yake ya umiliki Ina mgogoro vinarudi kumilikiwa na Manispaa ya Kigoma Ujiji.
Hatua hii itapunguza mzigo wa kodi kwa Wafanyabiashara na kuwawezesha kuendesha Biashara zao
kwa ufanisi.

Pango la 50,000 kwa sasa ni kubwa

Wakati mapendekezo ya tozo kutoka 15,000 mpaka 50,000 kwa mwezi yanafikiwa hali ya Biashara
Katika mji wetu ilikuwa nzuri. Hata hivyo hivi sasa watu wanafunga vibanda masokoni kutokana na
mzunguko wa fedha kuwa mdogo na kushindwa kulipa mikopo waliyochukua kutoka kwenye
mabenki.

Mfanyabiashara wa mji wa Kigoma hawezi kubeba mzigo wa pango la mwenye kibanda, kodi ya
Manispaa, ushuru wa soko wa Manispaa na marejesho ya mkopo kwenye taasisi za fedha na akabaki
kwenye biashara. Ni vema Manispaa isikie kilio cha Wafanyabiashara na kutazama upya tozo mpya
kwa kuzishusha kwenda chini. Hali ya sasa ilivyo ni unyonyaji kwa wafanyabiashara wetu.

Manispaa haina fedha

Manispaa ya Kigoma Ujiji inakusanya shilingi 2.5 bilioni tu kwa mwaka kama Mapato ya ndani. Hiki ni
kiwango kidogo mno kuweza kuhimili gharama za uendeshaji wa Manispaa na kutoa huduma kwa
Wananchi wake.

Pia Manispaa inakabiliwa na madeni makubwa kutokana na maamuzi yake ya siku za nyuma ikiwemo
deni la shilingi 1.3 bilioni kutoka Benki ya NMB ambapo tusingekopa tungekosa mradi wa Benki ya
Dunia wa barabara za lami na ujenzi wa mifereji ya maji ya mvua ya Katonyanga na Mlole.

Pia Manispaa inapaswa kujenga vyumba 46 vya madarasa kuwezesha Watoto waliofaulu kwenda
kidato cha kwanza mwaka huu kuweza kusoma kwani hivi sasa wamekaa nyumbani tu. Watoto 1,500
wamekosa vyumba vya madarasa mwaka huu. Hi\}yo ni lazima wakazi wa Manispaa walipe kodi
stahiki kuwezesha huduma kuendelea kutolewa.

Ushauri wangu

Baada ya kutafakari kuhusu mgogoro huu, na baada ya kushauriana na makundi mbalimbali ya
Wananchi, Wafanyabiashara, pamoja na Madiwani, ninashauri Manispaa ya Kigoma Ujiji kuchukua
hatua zifutazo:



1. Tathmini ifanyike kwa vibanda vyote vya Biashara kwenye masoko ya Manispaa ili kutafuta fedha
na kuwalipa fidia wote waliojenga vibanda ili milki irudi Manispaa ya Kigoma Ujiji. Baada ya tathmini
Manispaa iingie mkataba na mfanyabiashara anayefanya Biashara sasa kwenye kibanda kwa tozo ya
kiwango cha vibanda vya Biashara vya Manispaa. Hii itapunguza unyonyaji unaofanywa sasa kwa
Wafanyabiashara na kuwapunguzia gharama za kufanya biashara.

2. Manispaa iharakishe Mpango wa uwekezaji wa soko la Mwanga (The Great Lakes Gateway
Market) kwa kuunganisha Soko la Mwanga na Soko la Kigoma Mijini kama mpango wa ubia na PSPF
unavyoonyesha. H

3. Manispaa irejee tozo mpya kwa kuzishusha mpaka shilingi 30,000 kwa mwezi kwa masoko ya
Mwanga na Kigoma, na shilingi 20,000 kwa masoko ya Gungu, Nazareth na Buzebazeba na maeneo
mengine. Sheria ndogo irejewe ili mwaka mpya wa fedha wa 2018/19 utakaonza mwezi Julai mwaka
huu, tozo hizo mpya za chini zianze kutozwa.

4. Wakati mchakato wa marejeo unafanyika kwa mujibu wa sheria, sheria ndogo ya sasa iendelee
kutekelezwa kwa watu wote wenye vibanda kulipa tozo za sasa kwa mujibu wa sheria mpaka hapo
sheria itakapobadilika. Hakuna mbadala wa kutekeleza sheria.

Fursa Muhimu kwa Wafanyabiashara wa Kigoma

Mwezi huu, Manispaa yetu ya Kigoma Ujiji, imesaini makubaliano ya “Miji Rafiki” na Jiji la Bijie la
China, miongoni mwa maeneo muhimu ya mahusiano haya ni ukuzaji wa biashara na kutoa fursa
kwa wafanyabiashara wa pande zote mbili.

Wiki ya pili ya mwezi Machi, 2018 imepangwa ziara ya kutazama fursa za kibiashara katika jiji 1a Bijie
nchini China, ni matumaini yangu kuwa wafanyabiashara wetu wa Kigoma watachangamkia nafasi hii
ili kuweza kutazama fursa zitokanazo na mahusiano haya. Idara ya Biashara ya Manispaa itatoa
mwongozo zaidi juu ya utaratibu wa jambo hili.

Mwisho, nawatakia wananchi wenzangu wote kila la kheri katika ujenzi wa mji wetu wa Kigoma.
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